ตามที่ องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้สมัครเข้าร่วมสนองพระราชดำริในโครงการอนุรักษ์พันธุกรรมพืชอันเนื่องมาจากพระราชดำริ สมเด็จพระเทพรัตนราชสุดาฯ สยามพระบรมราชกุมารี (อพ.สธ.) ประจำปีงบประมาณ พ.ศ. ๒๕๖๓ (ภายใต้กรอบการเรียนรู้ทรัพยากร กิจกรรมที่ ๑ กิจกรรมปกปักพันธุกรรมพีช) โดย อพ.สธ. ได้ตอบรับให้องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ เข้าเป็นสมาชิก “ฐานทรัพยากรท้องถิ่น” รหัสสมาชิกลำดับที่ ๘ – ๖๔๑๐๓๐๕ ในกิจกรรมพิเศษสนับสนุนการอนุรักษ์ทรัพยากรฐานทรัพยากรท้องถิ่น ในการจัดทำฐานข้อมูลทรัพยากรกายภาพ ทรัพยากรชีวภาพ ทรัพยากรวัฒนธรรมและภูมิปัญญา
งองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ จัดได้จัดทำป้ายเหล็ก ขนาด ๙๐X๙๐ เซนติเมตร จำนวน ๕๐ ป้าย เพื่อกำหนดขอบเขตให้ครอบคลุมพื้นที่ป่าจำนวน ๕๓๐ ไร่ ในพื้นที่ป่าชุมชน รวมทั้งเพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึกให้ชุมชนเล็งเห็นความสำคัญของทรัพยากรป่าไม้และสิ่งแวดล้อม ทั้งยังเป็นการสร้างแนวร่วมในการช่วยแก้ไขปัญหาความเสื่อมโทรมของทรัพยากรป่าไม้ให้คนในชุมชนสามารถอยู่ร่วมกับป่าได้อย่างยั่งยืน
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/4533B264-F862-4541-8DE6-463185ED6A2F-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/BF27E517-C146-4A08-A778-867170A48534-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/1E66D5E9-D2D1-43BC-A209-F939365E17E2-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/38F2A2BF-3403-477A-A71D-F55B4D1B588C-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/BB038836-32A8-48B8-BE83-F62737CD7371-1024x683.jpeg)