เมื่อวันที่ ๔ กันยายน ที่ผ่านมา นายสำรวย ศิริรัตนพงษ์ รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบล รักษาราชการแทน นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการขับเคลื่อนอาสามัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล.) ประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๖ ณ โรงเรียนบ้านหนองแวงฮีคำหมากคูณ มีผู้เข้าร่วมฝึกอบรมจำนวนกว่า ๑๔๐ คน ประกอบด้วย คณะครูและนักเรียนโรงเรียนบ้านหนองแวงฮีคำหมากคูณ, โรงเรียนชุมชนหนองแสงและโรงเรียนบ้านโนนสำราญ เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
โดยในการจัดกิจกรรมในครั้งนี้ มีวัตถุประสงค์เพื่อ
- รับสมัครเด็ก เยาวชน และประชาชนที่มีจิตอาสาร่วมเป็นอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก (อถล.) ขององค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ
- เพื่อจัดอบรมให้ความรู้ เสริมสร้างศักยภาพของอาสาสมัครท้องถิ่นรักษ์โลก ในสถานศึกษาให้สามารถปฏิบัติงานได้อย่างมีประสิทธิภาพ
- เพื่อสร้างเครือข่ายจิตอาสาในการช่วยเหลืองานเกี่ยวกับการจัดการสิ่งปฏิกูลและมูลฝอยในสถานศึกษาและชุมชน รวมถึงการปกป้องและรักษาทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_23-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_22-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_19-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_18-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_17-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_21-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_13-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_6-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_11-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_12-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_10-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_15-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_16-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_3-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_4-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_1-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_8-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_9-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_5-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_2-1024x682.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2024/06/LINE_ALBUM_งานสาสุขและสิ่งแวดล้อม♻️_๒๓๐๙๒๙_7-1024x682.jpg)