เมื่อวันที่ ๑๑ กันยายน ๒๕๖๓ ที่ผ่านมา องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ โดย นางสง่า พิมพ์ศรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารฯ, สมาชิกสภาฯ, พนักงานส่วนตำบล และพนักงานจ้าง ขององค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ผู้นำชุมชน กลุ่มอนุรักษ์แหล่งท่องเที่ยวอ่างเก็บห้วยตาดข่า ได้ร่วมกันปลูกต้นไม้บริเวณพื้นที่ท้ายอ่างเก็บน้ำห้วยตาดข่า หมู่ที่ ๙ บ้านหนองแสง ตำบลหนองอ้อ อำเภอหนองวัวซอ จังหวัดอุดรธานี ตามโครงการอนุรักษ์ทรัพยากรธรรมชาติและสิ่งแวดล้อม ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.๒๕๖๓ (ครั้งที่ ๒) โดยมีกิจกรรมการปรับปรุงภูมิทัศน์ป่าสักทองชุมชนบ้านหนองแสง-แสงบูรพา ด้วยการกำจัดวัชพืชและตัดแต่งกิ่งต้นสักทอง จำนวน ๑๐ ไร่ เพื่อเป็นการปลูกจิตสำนึกให้ชุมชนเล็งเห็นความสำคัญของทรัพยากรป่าไม้และสิ่งแวดล้อม ทั้งยังเป็นการสร้างแนวร่วมในการช่วยแก้ไขปัญหาความเสื่อมโทรมของทรัพยากรป่าไม้ให้คนในชุมชนสามารถอยู่ร่วมกับป่าได้อย่างยั่งยืน
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/D3445251-26DB-416D-ADCC-B1C34D77E775-1024x576.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/3CD59D7A-BCA0-4C3A-A568-5850C73233A6-1024x576.jpeg)