เมื่อวันที่ ๒๑ สิงหาคม ๒๕๖๖ ที่ผ่านมา #องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้จัดทำ #โครงการส่งเสริมการมีส่วนร่วมของชุมชนในการคัดแยกขยะที่ต้นทาง หรือ #ถังขยะเปียกลดโลกร้อน ประจำปีงบประมาณ พ.ศ.๒๕๖๖ ขึ้น เพื่อขับเคลื่อนการบริหารจัดการขยะมูลฝอยในชุมชนอย่างต่อเนื่อง กระตุ้นให้ประชาชนในชุมชนเกิดจิตสำนึกในการแก้ไขปัญหาขยะมูลฝอยของชุมชนร่วมกัน
ซึ่งเป็นไปตามแนวทางของ #กรมส่งเสริมการปกครองท้องถิ่น ที่ได้ดำเนิน โครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ประเทศไทย ตั้งแต่ พ.ศ.๒๕๖๒ โดยมอบหมายให้จังหวัดส่งเสริมให้องค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นสนับสนุนการจัดทำถังขยะเปียกให้ครบทุกครัวเรือน รวมถึงศูนย์พัฒนาเด็กเล็ก และสถานศึกษาในสังกัดองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่นทุกแห่ง เพื่อเป็นการส่งเสริมการคัดแยกขยะครัวเรือน ลดการปนเปื้อนขยะเปียกกับของเหลือใช้อื่นๆ สร้างรายได้เพิ่มจากการคัดแยกขยะ ลดภาระค่าใช้จ่าย สนับสนุนการใช้ปุ๋ยหมักที่เกิดจากถังขยะเปียก เพิ่มความอุดมสมบูรณ์ของดิน ลดผลกระทบต่อสิ่งแวดล้อมและชุมชน ตลอดจนลดปริมาณการปล่อยก๊าซเรือนกระจก โดยได้ดำเนินการขึ้นทะเบียนโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อน ขององค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น เป็นโครงการลดก๊าซเรือนกระจกภาคสมัครใจในประเทศไทย หรือ Thailand Voluntary Emission Reduction Program : T-VER เมื่อเดือนกุมภาพันธ์ ๒๕๖๒
ซึ่งการจัดกิจรรมครั้งนี้ ได้รับเกียรติจาก นายสำรวย ศิริรัตนพงษ์ รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ เป็นประธานในพิธีเปิดกล่าวเปิดโครงการฯ โดยมีผู้เข้าร่วมฝึกอบรมจำนวนกว่า ๑๑๐ คน ประกอบด้วย แกนนำโครงการถังขยะเปียกลดโลกร้อนจาก ๘ หมู่บ้านในเขตพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ และคณะครูและเจ้าหน้าที่จากศูนย์พัฒนาเด็กเล็กฯ พร้อมคณะผู้บริหารและสมาชิกสภาฯ พนักงานส่วนตำบล และพนักงานจ้าง ของ อบต.หนองอ้อ เข้าร่วมกิจกรรมดังกล่าว
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/CD8EE921-135B-4778-A9D4-B98C9E0C2568-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/E807D2D2-DA02-4565-86FF-8FD691F6CAE3-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/42EB7951-4180-41BD-9952-725A1EFA1A43-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/EC84ECC5-30CD-41E8-8A10-D9766BBEB8EC-1-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/544043A8-179B-4513-9EC0-D2D90119C5C2-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/D4651D93-439D-4BCF-9E34-D7A97481E9D0-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/08FA8E96-68FD-4CFE-867F-F5A80F733C34-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/D65396E6-5026-46BA-A31F-F245F4831379-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/A42C3E8C-C85A-49F9-A0AA-DF593FFDFC3B-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/69BAA4AB-43D4-4DE9-926B-83BAF98C293C-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/18DB9636-DDB7-4BBF-90B2-74D6CB5A1A08-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/8BE34887-5A0E-4CEC-80BA-B20E5A5EB186-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/8F5055CE-70EE-4FD2-9FB8-5E6110B58114-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/E834EF10-EF33-41E9-9140-8E955584E963-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/F00C85BE-7D36-4468-AD86-7E279D6AB083-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/B80837D5-A46F-4A3F-B03A-8DF87991106A-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/9A539F7D-7A44-496A-9FEC-387C9486972F-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/5967DC5A-07D5-4362-8F43-D6FB2808627C-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/08/DAFBC98C-280C-4D25-98DF-AA723110FE5E-1024x683.jpeg)