ด้วยองค์การสหประชาชาติ ได้ประกาศรับรองให้วันที่ ๕ ธันวาคม ของทุกปี ซึ่งเป็นวันคล้ายวันพระราชสมภพของพระบาทสมเด็จพระบรมชนกาธิเบศร มหาภูมิพลอดุลยเดชมหาราช บรมนาถบพิตร เป็นวันดินโลก ด้วยทราบซึ้งในพระปรีชาสามารถและพระมหากรุณาธิคุณ ที่ได้ทรงศึกษาค้นคว้าวิธีการจัดการดินและแก้ไขปัญหาทรัพยากรดิน จนเป็นที่ประจักษ์ไปทั่วโลก
องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ร่วมกับอำเภอหนองวัวซอ และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น ส่วนราชการ องค์กรเอกชน และเครือข่ายภาคประชาชนในพื้นที่อำเภอหนองวัวซอ ร่วมกันจัดกิจกรรมวันดินโลก ปี ๒๕๖๕ เมื่อวันที่ ๑๔ ธันวาคม ๒๕๖๕ ณ ศาลากลางบ้าน บ้านแสงบูรพา หมู่ที่ ๑๑ ตำบลหนองอ้อ อำเภอหนองวัวซอ จังหวัดอุดรธานี
ในโอกาสนี้ นายประภาส ภูชาดึก นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ พร้อมด้วยคณะผู้บริหารฯ สมาชิกสภาฯ และพนักงานขององค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้เข้าร่วมกิจกรรมการประกาศเจตนารมณ์วันดินโลก, ร่วมเดินรณรงค์ในชุมชน และการไถกลบตอซังข้าวก่อนที่จะทำการหว่านเมล็ดปอเทืองเพื่อไถกลบเป็นปุ๋ยบำรุงดินต่อไป
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/07/76205C62-DB8A-4B2A-889B-AB1A109E433D-1024x684.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/07/E4262F6D-CF1C-47A3-A38D-1D1C9A1BC601-1024x684.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/07/A17531D1-7068-471E-8DD9-CDEB1BB9534F-1024x684.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/07/72512843-FB3E-417C-B866-A457A4E158F5-1024x684.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2023/07/1DA61E40-2DA2-4ACB-9889-39928F09E6AF-1024x684.jpeg)