เมื่อวันที่ ๒๓ กันยายน ๒๕๖๓ ที่ผ่านมา นางสง่า พิมพ์ศรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้เป็นประธานในพิธีเปิดโครงการซ้อมแผนป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย ประจำปีงบประมาณ ๒๕๖๓ ขององค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ โดยมีวัตถุประงสงค์เพื่อสร้างความมั่นใจในเรื่องความปลอดภัยจากอัคคีภัยต่อบุคลากรในองค์กร รวมถึงประชาชนที่มารับบริการ และเพื่อลดอัตราความเสี่ยงจากการเกิดเหตุอัคคีภัยในสถานที่ราชการ และป้องกันการสูญเสียชีวิตและทรัพย์สินของรัฐจากอัคคีภัย โดยแบ่งเป็นภาคทฤษฎี ได้แก่ การเรียนทฤษฎีของการเกิดเพลิง, ประเภทของไฟ, จิตวิทยาเมื่อเกิดอัคคีภัย, เครื่องมือดับเพลิงชนิดต่างๆ และการปฐมพยาบาลขั้นพื้นฐานและการสาธิตการช่วยเหลือผู้ประสบอุบัติเหตุจากอัคคีภัยและสาธารณภัยอื่นๆ และภาคปฏิบัติ ได้แก่ การสาธิตและการฝึกปฏิบัติการดับเพลิง จากน้ำมันและแก๊สหุงต้ม เป็นต้น
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/63B9B603-6142-4EA1-B970-A2E037A182CB-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/08CF3790-7333-4ECB-B2E5-1B33107AD834-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/7A14A38E-C478-4218-BCD3-BCB0B7F56514-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/2C3E2540-D1DE-4D70-AD8B-40737E77FC8D-1024x683.jpeg)