ตามพระปณิธานศาสตราจารย์ ดร.สมเด็จเจ้าฟ้าฯ กรมพระศรีสว่างควัฒน วรขัติยราชนารี ที่มีต่อพสกนิกรชาวไทยและสรรพชีวิต ซึ่งทรงห่วงใยปัญหาโรคพิษสุนัขบ้าและพระประสงค์ให้โรคพิษสุนัขบ้าหมดไปจากประเทศไทย และเพื่อสนองพระปณิธานและพระวิสัยทัศน์ดังกล่าว องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ โ ร่วมกับสำนักงานปศุสัตว์อำเภอหนองวัวซอ ได้ร่วมกันจัดทำ “โครงการสัตว์ปลอดโรค คนปลอดภัยจากโรคพิษสุนัขบ้า ประจำปี ๒๕๖๔” ขึ้น ในวันที่ ๑๑ มีนาคม ๒๕๖๔ ณ องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ โดยมีวัตถุประสงค์เพื่อฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้าให้กับสุนัข และแมวในเขตพื้นที่ฯ และป้องกันไม่ให้มีผู้ป่วยและผู้เสียชีวิตด้วยโรคพิษสุนัขบ้า มุ่งเน้นให้ประชาชนที่มีสุนัขและแมวในครอบครองมีจิตสำนึกในการเลี้ยงดูสุนัข และเห็นความสำคัญในการนำสุนัขในครอบครองไปรับการฉีดวัคซีนฯ อย่างต่อเนื่องและไม่ปล่อยให้เป็นสุนัขเร่ร่อนจรจัด ซึ่งอาจเป็นปัญหาสังคมและเป็นพาหะนำโรคร้ายไปสู่คนในพื้นที่องค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ซึ่งภายในงานมีการจัดนิทรรศการให้ความรู้เกี่ยวกับการดูแล การป้องกัน สัตว์เลี้ยง จากโรคพิษสุนัขบ้า ฉีดวัคซีนป้องกันโรคพิษสุนัขบ้า
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/0BC93537-517B-492C-B0FA-70A366B2D143-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/778B9739-AE12-4C81-9AA2-C8E7BD610D6C-1024x683.jpeg)