เมื่อวันที่ ๑๑ สิงหาคม ๒๕๖๓ นายสวาท บุตรศรีน้อย รองนายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการป้องกันและแก้ไขปัญหาโรคเอดส์ โรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ ประจำปี ๒๕๖๓ ซึ่งจัดขึ้นโดยสภาเด็กและเยาวชนตำบลหนองอ้อ โดยมีเป้าหมายหลัก คือ เด็กและเยาวชนในพื้นที่อำเภอหนองวัวซอ จำนวน ๔๐ คน ซึ่งมีวัตถุประสงค์เพื่อให้เด็กและเยาวชนมีความรู้เกี่ยวกับโรคติดต่อทางเพศสัมพันธ์ โรคเอดส์ และการป้องกันการติดต่อของโรคจากการมีเพศสัมพันธ์ รวมทั้งสร้างความตระหนักและสร้างทัศนคติที่ดีต่อผู้ติดเชื่อเอชไอวี หรือผู้ป่วยเอดส์ สร้างการยอมรับและอยู่ร่วมกันในสังคมและชุมชนได้อย่างปกติสุข ซึ่งได้รับการสนับสนุนจากโรงพยาบาลหนองวัวซอ ในการจัดหาทีมวิทยากรกระบวนการ เพื่อจัดกิจกรรมให้เด็กและเยาวชนได้ละลายพฤติกรรม สร้างความคุ้นเคยให้แก่ผู้เข้าร่วมกิจกรรม ก่อนเข้าบทเรียน และเเลกเปลี่ยนเรียนรู้ อาทิ เรื่องสถานการณ์การตั้งครรภ์และคลอดบุตรก่อนวันอันควร บทบาททางเพศที่แตกต่างกันระหว่างชาย-หญิง สถานการณ์ที่เกี่ยวข้องกับเรื่องเพศ เป็นต้น
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-1-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-6-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-7-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-2-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-4-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/06/63-สภาเด็ก-อบรมแม่วัยใส-5-1024x683.jpeg)