เมื่อวันที่ ๒๕ กรกฎาคม ๒๕๖๒ นางสง่า พิมพ์ศรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการป้องกันเด็กจมน้ำและฝึกทักษะลอยตัวบนน้ำ ประจำปี ๒๕๖๒ ขึ้น โดยมีเป้าหมายหลัก คือ นักเรียนจากโรงเรียนทั้ง ๓ แห่ง ในเขตพื้นที่ฯ เข้าร่วมกิจกรรมกว่า ๙๐ คน กิจกรรมประกอบด้วยภาคทฤษฎี ได้แก่ การให้ความรู้เกี่ยวกับความปลอดภัยทางน้ำ แาละการฝึกภาคปฏิบัติ อาทิ การช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางน้ำ, การใช้อุปกรณ์ใกล้มือในการช่วยชีวิตคนจมน้ำ เช่น เชือก ขวดน้ำ และไม้ เป็นต้น รวมถึงการฝึกการลอยตัวในน้ำ, การเดินทางทางน้ำโดยใช้ชูชีพ และการดำน้ำ
โดยมีวิทยาพิเศษจากงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เทศบาลตำบลภูผาแดง
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2019/08/E088839D-D0E6-4F32-A7E9-68367D654CFE-1024x683.jpeg)