เมื่อวันที่ ๒๓ กรกฎาคม ๒๕๖๒ ที่ผ่านมา นางสง่า พิมพ์ศรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้ให้เกียรติเป็นประธานในพิธีเปิดโครงการรณรงค์ป้องกันเด็กจมน้ำ ประจำปี ๒๕๖๓ ขึ้น โดยมีเป้าหมายหลัก คือ นักเรียนจากโรงเรียนทั้ง ๓ แห่ง ในเขตพื้นที่ฯ เข้าร่วมกิจกรรมกว่า ๙๐ คน กิจกรรมประกอบด้วยภาคทฤษฎี ได้แก่ การให้ความรู้เกี่ยวกับความปลอดภัยทางน้ำ , เทคนิคการลอยตัวเพื่อเอาชีวิตรอดจากการจมน้ำ และวิธีช่วยคนจมน้ำเบื้องต้นและการปฐมพยาบาลที่ถูกต้อง และการฝึกภาคปฏิบัติ อาทิ การช่วยเหลือผู้ประสบภัยทางน้ำ, การใช้อุปกรณ์ใกล้มือในการช่วยชีวิตคนจมน้ำ เช่น เชือก ขวดน้ำ และไม้ เป็นต้น รวมถึงการฝึกการลอยตัวในน้ำ, การเดินทางทางน้ำโดยใช้ชูชีพ และการดำน้ำโดยมีวิทยาพิเศษจากงานป้องกันและบรรเทาสาธารณภัย เทศบาลตำบลภูผาแดง
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/F852E880-66CB-4598-94B3-7CDAED144034-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/4E9EAAA0-F435-4CF2-AE0D-0531E453BB86-1024x768.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/86035440-73BA-4047-840C-C133491CDFEA-1024x768.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/28ACD3E8-89B5-4913-8F47-196CC4AD1DE2-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/767FCE8E-004E-4BD9-90AF-C59B92D0CC97-1024x683.jpeg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2021/07/3B2D3941-3128-4FCF-838D-36703CD787FC-1024x683.jpeg)