จากสถานการณ์การระบาดของไวรัสโคโรนา 2019 หรือ (COVID -19) ในปัจจุบัน ทำให้มีผู้ป่วยติดเชื้อฯ และต้องสงสัยว่าจะติดเชื้อจากโรคปอดอักเสบจากไวรัสโคโรนา 2019 ซึ่งจะมีอาการไข้ ร่วมกับ อาการทางเดินหายใจ เช่น ไอจาม มีน้ามูก เหนื่อยหอบ และมีประวัติเดินทางกลับจากประเทศจีน หรือเมืองที่มี การประกาศเป็นพื้นที่ระบาด ภายใน 14วันก่อนเริ่มมี อาการป่วย
อำเภอหนองวัวซอ จึงร่วมกับส่วนราชการ ในพื้นที่ รัฐวิสาหกิจ ภาคเอกชน และองค์กรปกครองส่วนท้องถิ่น จัดตั้งตู้ปันสุข เพื่อช่วยเหลือประชาชนที่ได้รับความ เดือดร้อนจากสถานการณ์ดังกล่าว
โดยเมื่อวันศุกร์ ที่ ๙ มิถุนายน ๒๕๖๓ ที่ผ่านมา นางสง่า พิมพ์ศรี นายกองค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ร่วมกับ คณะผู้บริหาร, สมาชิกสภาฯ, ข้าราชการ และพนักงานฯ ขององค์การบริหารส่วนตำบลหนองอ้อ ได้นำสิ่งของเครื่องอุปโภค-บริโภค อาทิ บะหมี่กึ่งสำเร็จรูป ปลากระป๋อง ข้าวสาร นมยูเอชที และน้ำดื่ม ที่ได้รับบริจาคจากองค์กรภาคประชาชน ภาคเอกชน หน่วยงานภาครัฐ และประชาชนในพื้นที่ เพื่อนำไปเติม «ตู้ปันสุข» ณ ที่ว่าการอำเภอหนองวัวซอ เพื่อช่วยเหลือประชาชนที่ได้รับความเดือดร้อนจากสถานการณ์แพร่ระบาดของโรคติดเชื้อไวรัสโคโรนา 2019 (COVID -19)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2020/06/102416230_3272618772801747_110395733597172483_n-1024x683.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2020/06/103141192_287391899333383_3507344196283618599_n-1024x683.jpg)
![](https://nong-or.go.th/wp-content/uploads/2020/06/102786137_281156669741081_1422237786855644494_n-1024x683.jpg)